Cục thuế TP.Hồ Chí Minh trả lời về thời hạn đăng ký hóa đơn điện tử

20/10/2021 - 01:58
147 views

[Hóa đơn điện tử S-Invoice] – Kể từ khi Luật quản lý Thuế số 38/2019/QH14 có hiệu lực, rất nhiều doanh nghiệp thắc mắc về thời hạn bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử? Thời gian cuối cùng để doanh nghiệp phải đăng ký hóa đơn điện tử là ngày 01/11/2020 (Theo điều 26, Nghị định 119/2019/NĐ-CP) hay là ngày 01/07/2022 (theo Luật quản lý Thuế số 38/2019/QH14)? Riêng các doanh nghiệp tại các thành phố lớn như Tp.Hồ Chí Minh và Hà Nội thì việc chuyển sang sử dụng hóa đơn giấy càng gấp rút hơn.

Ảnh minh họa: Thời hạn bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử là ngày nào?

Không ít doanh nghiệp đã gửi Công văn về Tổng Cục Thuế để hỏi về vấn đề này. Để doanh nghiệp yên tâm sử dụng hóa đơn điện tử, Tổng cục Thuế đã trả lời chi tiết doanh nghiệp bằng các công văn. Hãy cùng S-Invoice tìm hiểu kỹ hơn về vấn đề này nhé!

Tại sao doanh nghiệp lại thắc mắc về thời hạn đăng ký hóa đơn điện tử?

Ngày 12/9/2018, Chính phủ chính thức ban hành Nghị định 119/2018/NĐ-CP về hóa đơn đơn tử và có hiệu lực từ 01/11/2018. Trong đó, nội dung đáng chú ý nhất là quy định về thời hạn bắt buộc sử dụng hóa đơn điện tử:

“Việc tổ chức thực hiện hóa đơn điện tử, hóa đơn điện tử có mã của cơ quan thuế theo quy định của Nghị định này thực hiện xong đối với các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh chậm nhất là ngày 01 tháng 11 năm 2020”.

Đồng nhất nội dung với quy định trên, Khoản 3 và 4 Điều 26, Thông tư 68/2019/TT-BTC hướng dẫn hướng dẫn Nghị định 119/2018/NĐ-CP về hóa đơn điện tử của Bộ Tài Chính cũng nêu rõ

“Từ ngày 01 tháng 11 năm 2020, các doanh nghiệp, tổ chức kinh tế, tổ chức khác, hộ, cá nhân kinh doanh phải thực hiện đăng ký áp dụng hóa đơn điện tử theo hướng dẫn tại Thông tư này. Từ ngày 01 tháng 11 năm 2020, các Thông tư, Quyết định của Bộ Tài chính nêu tại Khoản 2 Điều này hết hiệu lực thi hành”

****** Xem thêm: Tìm hiểu Điều 26 của Thông tư 68/2019/TT-BTC về hóa đơn điện tử

Hai quy định trên đã thể hiện tính nhất trí cao của Chính Phủ và Bộ tài chính trong lộ trình áp dụng hóa đơn điện tử. Theo đó, 100% đơn vị kinh doanh đủ điều kiện bắt buộc chuyển đổi từ hóa đơn giấy sang hóa đơn điện tử chậm nhất là ngày 01/11/2020.

Tuy nhiên, tại kỳ họp vừa qua, Quốc hội đã thông qua Luật Quản lý thuế (sửa đổi) số 38/2019/QH14. Tại Chương X Luật quản lý Thuế 2019 quy định về việc áp dụng hóa đơn, chứng từ điện tử với một số nội dung tương tự như đã quy định tại Nghị định số 119/2018/NĐ-CP. Tuy nhiên, tại Điều 151 quy định về hiệu lực thi hành của Luật này có nêu: “Những nội dung về hóa đơn, chứng từ điện tử sẽ có hiệu lực từ ngày 01/07/2022. Khuyến khích các cơ quan, đơn vị tổ chức thực hiện những quy định về hóa đơn điện tử tại Luật này trước ngày 1/7/2022.”

Chính điều này đã khiến doanh nghiệp hoang mang về lộ trình áp dụng hóa đơn điện tử cũng như thời hạn đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử. Nhận được thắc mắc này của doanh nghiệp Tetra Pak Việt Nam, Cục thuế Hồ Chí Minh đã có những hướng dẫn cụ thể tại Công văn số 4356/CT-TTHT ngày 05/05/2020.

Công văn số 4356/CT-TTHT: Cục thuế TP.Hồ Chí Minh hướng dẫn về thời hạn đăng ký hóa đơn điện tử

Căn cứ vào tính hiệu lực thi hành của Nghị định 119/2018/NĐ-CP và Luật Quản lý thuế số 38/2019/QH14; đồng thời căn cứ Công văn số 3007/TCT-CS ngày 01/08/2019 của Tổng cục Thuế về thời điểm áp dụng hóa đơn điện tử Cục thuế TP. Hồ Chí Minh có ý kiến như sau:

Hình 1 – CV 4356 của Cục Thuế TP.HCM trả lời về hóa đơn điện tử

****** Tải về: Công văn 4356/CT-TTHT của Cục Thuế thành phố Hồ Chí Minh

Như vậy, Cục thuế TP. Hồ Chí Minh khuyến khích doanh nghiệp vẫn đăng ký sử dụng hóa đơn điện tử theo lộ trình đã được quy định tại Nghị định 119/2018/NĐ-CP trước khi Chính phủ ban hành Nghị định quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành Luật Quản lý thuế số 38/QH14/2019.

Đây cũng là quan điểm được Tổng cục Thuế thể hiện trong 1 số công văn phản hồi doanh nghiệp như:

  • Công văn số 2576/TCT-CS ngày 23/6/2020 trả lời CN Công ty TNHH MM Mega Market Việt Nam về thời hạn áp dụng hóa đơn điện tử. Xem chi tiết công văn tại đây
  • Công văn số 2577/TCT-CS ngày 23/6/2020 trả lời Tổng công ty Lương thực Miền Nam về hóa đơn. Xem chi tiết công văn tại đây
  • Công văn số 2577/TCT-CS ngày 23/6/2020 trả lời Công ty Cổ phần Bệnh viện Đa khoa Vĩnh Đức về hoa đơn như hình bên dưới:
Hình 2 – CV 2577 của Tổng cục Thuế trả lời về hóa đơn điện tử

Hi vọng những thông tin trên sẽ giải đáp được thắc mắc của doanh nghiệp tại Hồ Chí Minh cũng như các doanh nghiệp khác trên cả nước, tháo gỡ được vướng mắc về thời hạn áp dụng hóa đơn điện tử.

Đăng ký